Somo la nne: Mahusiano. Malengo ya somo: mwisho kabisa wa somo hili, mwanafunzi anatakiwa awe na uwezo wa: moja. kutumia kanuni za upendo, amani na heshima anapohusiana na wengine. mbili kukumbatia sheria tisa za kimaandiko zinazowezesha mazungumzo ya Mkristo ya wabariki wengine na ya mtukuze Mungu. Robinson Crusoe alishangazwa na uhusiano. Katika hadithi ya kuigiza, Robinson Crusoe mwanaume aliyenusurika kwa kuogelea mpaka kisiwani meli ilipozama. Hapo alikuwa peke yake kwa miezi, akajenga kibanda, akatengeneza mavazi na akajifunza jinsi ya kutafuta chakula. Siku moja alipokuwa akitembea karibu na ufukwe wa bahari. Alishangaa kuona alama za nyayo za mtu kwenye mchanga. Hii ilimaanisha kulikuwa na mtu mwingine pale. Hakujua kama mtu huyu alikuwa rafiki au adui. Hakujua chochote kuhusu tabia, lugha, tabaka au sababu ya mtu huyu kuwepo hapo. Hakujua mtu huyu angebadilishaje maisha yake katika kisiwa hiki, na kwa sababu uhusiano huathiri sana maisha ya mtu binafsi, Robinson alikuwa na tumaini na uoga kwa wakati mmoja alipoona hizo nyayo. Umuhimu wa mahusiano katika kukua kiroho. Katika karne ya kwanza kanisa ilifanya kazi katika migogoro mbalimbali: wayahudi na watu wa mataifa, madaraja katika jamii, tamaduni, jinsia. Mtume Paulo akawaambia mkaribishane ninyi kwa ninyi, Warumi sura ya kumi na tano mstari wa saba. Huwezi kukua na kuonyesha subira ya Mkristo pasipokuwa na ushirika na wengine. Hauwezi kusamehe wengine au kusamehewa kama huna ushirikiano na wengine. Mambo haya hufanyika katika mahusiano na watu wengine. Tabia njema inaweza kukuzwa na kuonyeshwa katika mahusiano peke yake. Hii inamaanisha mahusiano yetu na watu yanaathiri ukuaji wetu wa kiroho. Biblia inatupa mwelekeo katika mahusiano mbalimbali. Kuna maelezo maalum katika mke na mume, wazazi kwa watoto, mwajiri na mwajiliwa, wachungaji na kanisa, wazee kwa miaka na walio vijana. Kuna kanuni tatu katika maandiko ambayo zinahusishwa katika aina yoyote ya mahusiano ya mwanadamu: kanuni ya amani, upendo na heshima. Kanuni ya amani, tafuteni kwa bidii kuwa na amani na watu wote na huo utakatifu ambao hapana mtu atakayemuona Bwana asipokuwa nao. Waebrania sura ya kumi na mbili mstari wa kumi na nne. Aya hii inaeleza umuhimu wa uhusiano kwa msisitizo. Utakatifu uko karibu na umeunganishwa na kutafuta amani na watu wote kutafuta amani, angarau umpe kila mtu kile ambacho anastahili. Kwa wale wanaohitaji shukrani, heshima au utiifu, ni lazima uwape. Kama hutawapa, hauna hatia ya kusababisha mtafaruku. Ukikosa kutimiza majukumu yako, ahadi au kulipa wengine, wewe hautafuti amani unapotambua umeanguka kwa kuto kutimiza yale ambayo ilikubidi. Inabidi uombe msamaha na utimize majukumu yako kadri uwezavyo. Lakini kutafuta amani ni zaidi ya kutoa kile ambacho unadaiwa, inahusisha kuonyesha upendo na utu wema ambao kudaiwi. Soma Tito sura ya tatu mstari wa pili hadi wa tatu. Lazima tuwe na subira na msamaha. Tukielewa kwamba wale ambao hawajaokolewa huwa na nia mbaya na mtazamo mbaya. Ukitaka amani utatafuta urejesho mahali penye vurugu. Utakuwa tayari kusamehe, hautakuwa mwepesi kupuuza ya kwamba amani inaweza kurejeshwa. Hautakubali kwa wepesi kutengana katika maisha. Yesu akasema ni lazima uende kwa aliyekukosea na umweleze kile ambacho alifanya. Mathayo sura ya 18 mstari wa 15. Kama unaona hilo jambo ni dogo na halihitaji kukutana, usiwaambie wengine au usiwe na uchungu kwa yule aliyetenda hilo jambo. Wakati mwingine watu hupambana na kutowasamehe Wakristo wenzao waliowakosea. Tunaweza kutarajia kunyanyaswa na watu ambao hawajaokoka lakini ni vigumu kuelewa wakati Mkristo mwingine amekutendea kosa. Yesu akasema kwamba lazima tuwe tayari kusamehe saba mara sabini. Mathayo masayo kumi na nane mstari wa ishirini na moja hadi wa ishirini na mbili. Jambo ambalo hufanya watu kuacha kanisa na kuacha mambo ya kiroho ni uchungu na kuumizwa na Wakristo wengine. Uchungu huja kabla ya mapungufu mengine ya kiroho. Mtu anapokataa kusamehe, anaweka sehemu fulani katika maisha yake kukataa mamlaka ya Mungu kwa maana Mungu anataka sisi tusamehe. Soma Waefeso Efeso sura ya 4 mstari wa thelathini na mbili. Eneo hilo hufanyika sehemu ambayo shetani ataitumia kuathiri sehemu zingine katika maisha. Kama mtu atakataa kusamehe, hivi karibuni hataweza kushinda majaribu ambayo yanaonekana hayahusiani na hilo kabisa. Msingi wa kila kosa la kibinafsi ni thamani yetu ya haki zetu binafsi, kwa sababu tunaamini ya kwamba tuna haki ya kupata heshima fulani na tunahudhika tusipoipata tunaamini tunastahili kilicho bora kuliko kile ambacho tumepata. Kitu muhimu katika kusamehe wengine ni kuelewa ukombozi. Ukombozi unamaanisha kununua tena. Kwa sababu Mungu ametukomboa sisi, sisi ni wake, haki zetu ni zake. Ni lazima tukabidhi haki zetu kwake kwa hiari. Unaweza kuomba Bwana, najua ya kwamba haki zangu zote ni zako. Nataka uchukue usukani na unipe kile ambacho unaona kinanifaa na ni kizuri kwangu. Halafu watu wanapokufanyia mazuri unaweza kumshukuru Mungu kwamba aliwezesha hiyo nafasi kwako. Mtu anapokufanyia mabaya, kumbuka ya kwamba Mungu ndiye mwenye usukani wa haki zako. Na aliona utakuwa vizuri bila kuwa na haki hiyo wakati huo. Kwa kusamehe wengine unajitoa kwa Mungu na kufanya yeye akukuze jinsi apendavyo. Kanuni hii ya kuachilia haki zako zote kwa Mungu inatumika katika kila uhusiano wa mwanadamu. Nukuu zingine za msamaha zinapatikana Wakorosai tatu mstari wa kumi na tatu, Mathayo sita mstari wa kumi na tano. Na Warumi kumi na mbili mstari wa kumi na tisa. Kanuni ya upendo: mtu ambaye hatudai chochote, tunapaswa kumwonyesha upendo pia, kwa sababu tulipokea neema. Tuna deni kwa Mungu, hatuwezi kumlipa yeye, hana mahitaji, lakini ametuagizia. hatuwezi kumlipa yeye hana mahitaji, lakini ametuagiza tuwape wengine upendo tuliopokea ambao hatukustahili. Msiwiwe na mtu chochote isipokuwa kupendana. Warumi kumi na tatu mstari wa nane. Upendo ni hakikisho ya kwamba mtu ni Mkristo harisi. mtu Akisema nampenda Mungu naye anamchukia ndugu yake, ni muongo, kwa maana asiyempenda ndugu yake ambaye amemuona hawezi kumpenda Mungu ambaye hakumuona. Yohana wa kwanza sura ya 4 mstari wa ishirini. Kuna upendo maalum kati ya Wakristo na Yesu. Anachukulia kibinafsi matendo yako na nia yako kwa Wakristo wengine. Atasema siku ya hukumu, kadiri mlivyomtendea mmoja mmojawapo wa hao ndugu zako walio wadogo mlinitendea mimi. Mathayo 25 mstari wa 40. Lakini upendo wa wakristo haupaswi kuelekezwa kwa wakristo wengine tu. Katika Mathayo sura ya tano mstari wa arobaini na nne, hadi ya arobaini na tano. Yesu akasema, lakini mimi ninawaambia, lakini mimi ninawaambia, wapendeni adui zenu, waombeeni wanaowaudhi, ili mpate kuwa wana wa Baba yenu aliye mbinguni, maana yeye huangazia jua lake waovu na wema, huwanyeshea mvua wenye haki na wasio haki. Watu wengine hupata ugumu kuwa wema kwa wale wanaowauzi, lakini hakuna sababu ya kuwa katili. Hatuwezi kulipiza ubaya kwa ubaya. Ni vizuri tuwapende watu, tuwe wema hata kama hawastahili. Tukumbuke kwamba tulipokuwa watenda dhambi, hatukustahili upendo wa Mungu, lakini alitupenda. Tito sura ya tatu, mstari wa pili hadi wa tatu. Kanuni ya heshima kama nitakupa bule noti ya dola mia moja ambayo ni chafu na imelaluka, utaichukua? Utaikataa kwa sababu ni chafu na imelaluka? Utaikubali kwa sababu ina thamani ambayo haitegemei hali yake. Kila mtu anastahili heshima kwa sababu mwanadamu ameumbwa katika sura na mfano wa Mungu. Mwanzo sura ya kwanza mstari wa kumi na saba. Sura ya Mungu inampa mtu thamani ambayo ni ya asili. Hata kama mtu hana elimu, ujuzi, ufundi na kingine chochote ambacho kingemfanya afanikiwe au awe wa maana katika viwango vya kawaida. Ana thamani kwa sababu ni mtu katika sura na mfano wa Mungu. Asili ya mtu na thamani yake inabaki vilevile vile hata kama amejishusha hadhi yake katika njia zingine na maamuzi ya kipuuzi. Labda aliacha shule, akaharibu afya yake, akaiga tabia mbaya lakini ana thamani kama mwanadamu aliye na nafsi ya kuishi na sura ya Mungu kwa sababu ya thamani ya mfano na sura ya Mungu kwa mwanadamu heshima lazima idumishwe katikati ya wanadamu adabu ni kiwango cha chini giriba na udanganyifu ni makosa kwa sababu kila mtu hufanya maamuzi yakiwa na matokeo ya milele, na ni lazima ajue kiini hasa cha maamuzi. Kumsababisha mtu kufanya kitu kizuri kwa makusudio mabaya siyo ufanisi, kwa sababu bado hajafanya maamuzi mazuri. Kadri iwezekanavyo, ni vizuri tuwape watu heshima, hata kama tabia zao ni mbaya. Hata katika kurekebisha na kuadhibu makosa, kwa wale walio na mamlaka sahihi ya kufanya hivyo, yanafanywa kukiwa na ufahamu ya kwamba Tunashughulika na viumbe visivyokufa ambavyo vina kitu cha asili cha Mungu. Kanuni za kimaandiko kuhusiana na mazungumzo. Kuna msemo wa kale unaosema, Karamu ina nguvu kuliko upanga. Inamaanisha nini? Kuna nguvu katika wazo. Katika ushawishi na katika mawasiliano, unaweza kutimiza mengine kwa kutia watu moyo kuliko kuwalazimisha wazo. Fikra yaweza kusambaa na kushawishi watu wengi. Biblia inazungumza kuhusu nguvu za maneno kufanya mazuri au mabaya, Yakobo sura ya tatu. Mpango wa ukombozi unahitimishwa na nguvu zilizopo katika Injili iliyokabidhiwa kwa wajumbe ambao ni wanadamu. Tunawezaje kutumia maneno kutimiza mazuri na kuzuia mabaya? Biblia inatupatia kanuni moja: usizungumze sana upumbavu kuongeza maneno Mhubiri sura ya kumi mstari wa kumi na nne. Katika wingi wa maneno hapakosi kuwa na maovu. Bali yeye azuiaye midomo yake hufanya akili. Mithali kumi mstari wa kumi na tisa. Hata mpumbavu akinyamaza huhesabiwa hekima akifumba midomo yake huhesabiwa ufahamu. Mithali 17, mstari wa ishirini na nane. Kwa hivyo usizungumze sana. Azungumzaye zaidi hayapimi maneno yake au ya wengine, anayasema mambo ambayo hayamaanishi kabisa na anadhani kuwa watu wengine wanafanya vivyo hivyo. Kutoa maoni pasipo hekima, haustahili kutoa maoni kwa kitu ambacho haukijui. Sio kila maoni yana umuhimu unaofanana. mbili. Usizungumze kabla ya kufikiria, usikubali hisia zako kukufanya utoe matamshi ambayo utajutia hayo. Mnajua, ndugu zangu wapenzi, basi kila mtu awe mwepesi wa kusikia bali si mwepesi wa kusema wala kukasirika. Yakobo, moja, mstari, wa kumi na tisa Mpumbavu hudhihirisha hasira yake yote. Bali mwenye hekima huizuia na kuituliza. Mithali 29 mstari wa kumi na moja. Asiye mwepesi wa hasira anafahamu nyingi, bali mwenye roho ya hamaki hutukuza upumbavu. Mithali 14 mstari wa 29. Tatu. Usihukumu hari katika mtazamo wa kwanza. Yeye ajibuye kabla hajasikia ni upumbavu na aibu kwake. Mithali 18 mstari wa 13. Ajiteteaye kwanza kuonekana kuwa ana haki, lakini jilani yake huja na kumchunguza. Mithali 18 mstari wa 17. Michafuko mingi hutokana na kutoelewa subira na kwa kuchunguza huleta suluhu. Kama mtu aliye na haki inayojulikana akisema jambo ambalo haliko sawa kwako, usiwe mwepesi wa kuhukumu. Mtu apitaye na kujisumbua kwa ugomvi usio wake ni kama mtu ashikaye mbwa kwa masikio yake. Mithali 26 mstari wa 17. 4. Kuwa mwangalifu wa mzaha. Kwa sababu ya kile ambacho maneno yanaweza kusababisha mzaha usiozuirika ni silaha mikononi mwa mwendawazimu. Kama mtu mwenye wazimu atupaye miyenge na mishale na mauti, ndivyo alivyo amdanganyaye mwenziye, ndivyo alivyo amdanganyaye mwenzake na kusema, je, sikufanya mzaa tu? Mithali 26 mstari wa 18 hadi wa 19. Usifanye watu wafanye makosa kwa sababu ya kuamini mzaa wako. Usiwaambie kwamba unamaanisha wakati haumaanishi, hawata kuamini tena. Usifanye mzaha kwa kasoro ambazo watu hawawezi kujizuia. Usifanye mzaha kwa mapungufu ya mwingine. Usifanye mzaa ambao utafanya dhambi kuwa kitu kidogo. Tano, usiseme kwa asiyefaa mwenye kitango akisingizia ufunuo wa siri, bali mwenye roho ya uaminifu husitili mambo. Mithali 11 mstari wa 13. Moto hufa kwa kukosa kuni, na bila mchongezi fitina hukoma. Mithali ishirini na sita mstari wa ishirini. Kuna mambo lazima yasemwe, lakini inawezekana sio wewe unayestahili kuyasema. Hauwezi kuyasema kwa niaba ya wale walio na mamlaka ya kuyasema. Usieneze maneno ya makosa ya watu wengine. watu hawatakuamini kwa taarifa zao za kibinafsi kama watafikiri utawaambia wengine. Ujitetee na mwenzako peke yake, bali usifunue siri ya mtu mwingine. Mithali 25, mstari wa tisa. Mpumbavu hueleza tatizo kwa watu wasio sahihi badara ya kufuata utaratibu katika Mathayo 18 mstari wa 15 hadi wa 17. Sita, kuwa mwangalifu unapokosoa. Kuna wakati unaofaa na njia sahihi ya kukosoa. Lawama ya wazi ni heri kuliko upendo uliositirika Jeraha utiwazo na rafiki ni amini. Mithari 27 mstari wa tano na wa sita. A, hakikisha ya kwamba kukosoa kwako kunalenga kujenga, sio kubomoa. Lazima uonyeshe unajari na unataka kusaidia. Kawaida uhusiano bora ni muhimu kabla ya msaada wako wa kukosoa. Saba, usidanganye. Msiambiane uongo, kwa kuwa mmevua kabisa utu wa kale pamoja na matendo yake. Wakolosai sura ya tatu mstari wa tisa. Udanganyifu huambatana na maisha ya dhambi. Sio maisha ya Kikristo. Midomo ya uongo ni chukizo kwa Bwana, bali watendao uaminifu wa ndiyo furaha yake. Mithali 12 mstari wa 22. Nane, weka maneno yako safi, wala aibu wala maneno ya upuuzi wala ubishi hayo hayapendezi bali afadhali kushukuru. Waefeso sura ya tano, mstari wa nne. Usieleze kuhusu kashfa zilizopita au za sasa, isipokuwa tu kwa wakati unaofaa kushughulikia hali fulani. Usiseme utani ambao lazima useme kwa siri. Watu mara kwa mara hutumia maneno ya kingono au maneno ya sehemu za siri katika mshangao wao, lakini hiyo haifai kwa Mkristo. Haifai kutumia maneno yanayomwelekea Mungu au Yesu kama mshangao wakati wa shida, kama siyo kumuita Mungu kwa usaidizi. 9. Usiwagawe watu kwa maneno yako. Mtu mshupavu huondokesha fitina na mchongezi kuwafarakanisha rafiki. Mithali 16, mstari wa 28. Kuna vitu sita anavyovichukia Bwana. Naam, vitu saba vilivyochukizo kwake. Ya saba, naye apandaye mbegu ya fitina kati ya ndugu. Mithali 16 mstari wa 16 na wa 19. Usijaribu kujifanya kuwa bora kwa kumfanya mtu mwingine aonekane duni. Usifanye vurugu kati ya wengine. Usiharibu huduma ya mwingine kwa fitina. Kabla ya kuongea, jiulize. Ni ya kweli? Pia ni kwa nini niseme? Hitimisho. Mkristo awe tayari kuomba msamaha anapotambua ana makosa aliyofanya kupitia maneno yake. Awe tayari kurekebisha yale aliyoyasema ambayo sio sawa. Maneno ya kuudhi kutoka kwa wengine haimaanishi wewe ulipize kwa maneno ya kuuzi. Pia kuna makosa katika misemo yako ambayo unaweza kuyarekebisha polepole pole. Kwa mfano, unaweza jifunza kuwaza hilo jambo kabla hujalisema. Kuna makosa mengine ambayo huonyesha shida ya moyo, kama vile kutaka kuumiza mtu kwa maneno kama unajihukumu kwa shida kama hiyo ya matamshi, unapaswa kumuomba Mungu akusamehe na asafishe moyo wako kutokana na mazoea hayo. Maneno yako huonyesha yaliyo moyoni mwako. Usiharibu ushuhuda wako kwa kuyanena yale ambayo sio sawa kwa maisha ya Mkristo. Maneno yako yanaweza kubariki walio karibu nawe. Huduma nyingi huhusisha mawasiliano. Maana ya maneno yako huwa ya maana zaidi unapozingatia na kufuata kanuni za Biblia. Maombi: Baba wa mbinguni, Nisaidie niishi kulingana na kanuni za maandiko za amani, upendo na heshima kwa mahusiano yangu yote. Nataka nisamehe walionikosea mimi. Nisaidie kutafuta urejesho kwa wale ambao tumekuwa na kutokuelewana. Nisaidie kuheshimu kila mtu kama kiumbe katika sura na mfano wako nisaidie kukumbuka matokeo ambayo mazungumzo yangu yameweza kuwa nayo na niwajibike kwa maneno yangu. Nataka maneno yangu yatimize mazuri, sio mabaya. Nataka ushuhuda wangu kwako uheshimiwe. Asante kwa nafsi ya kueleza kushiriki ukweli wako.